Sex Workers Union silent vigil 24jun22 Freedom Park scaled

ಕಾರ್ಮಿಕ ಕಾನೂನುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕೆಲಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ…!

Genaral STATE
ಬೆಂಗಳೂರು, 24 ಜೂನ್ 2022:        

ಎಲ್ಲ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಸಮುದಾಯಗಳಂತೆ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರಿಗೂ ವಸತಿ ಸೌಲಭ್ಯ ಕಲ್ಪಿಸುವ ತುರ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದು, ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಉಚಿತ ಮನೆ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲು ನಾವು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಎಂ.ಜಿ.ಪಾಲಿ, ಕರ್ನಾಟಕ ಮಹಿಳಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ನಿಗಮದ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕಿ.  ಭಾನುವಾರ ಇಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಖ್ಯಾತ ವಕೀಲರು ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರಿ ಅಭಿಯೋಜಕರಾದ ಬಿ.ಟಿ.ವೆಂಕಟೇಶ್ ಲೈಂಗಿಕ ಕೆಲಸವು ಕೆಲಸವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಗೌರವ ಮತ್ತು ಘನತೆಗೆ ಅರ್ಹರು, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು 25 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈಗ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆಯೇ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು: “

MG Paly GM Kar Women Development Corporation at Sex Workers Symposium 24jun22 SCM hosue bengaluru

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸವಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಕುರಿತು ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣದಲ್ಲಿ ಇಲಾಖೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದ ಹಾಲಿ, ಎಸ್‌.ಎಲ್‌.ಎಸ್‌.ಎ ಮತ್ತು ಎನ್‌ ಜಿ.ಒ ಗಳಂತಹ ಇತರ ಇಲಾಖೆಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಸರಿಯಾದ ದಾಖಲಾತಿಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಕರ್ನಾಟಕ ಸೆಕ್ಸ್ ವರ್ಕರ್ಸ್ ಯೂನಿಯನ್ ವತಿಯಿಂದ ಸಾಲಿಡಾರಿಟಿ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಷನಲ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಆಫ್ ಸೆಕ್ಸ್ ವರ್ಕರ್ಸ್ ಸಹಯೋಗದಲ್ಲಿ ಸಂಗಮದ ಆಶ್ರಯದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಎಸ್‌.ಸಿ.ಎಂ ಹೌಸ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣದಲ್ಲಿ 18 ವಿವಿಧ ಎನ್‌ಜಿಒಗಳು, ಸಿಬಿಒಗಳು, ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ ಸಂಘಟನೆಗಳು, ಪ್ರಗತಿಪರ ಚಳವಳಿಗಳು, ರೈತ ಸಂಘಟನೆಗಳು, ಕಾರ್ಮಿಕ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಾಜಕಾರ್ಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು. ಮೂರು ದಿನಗಳ ಈವೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ 10 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜಿಲ್ಲೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಸುಮಾರು 45 ಮಹಿಳಾ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು 60 ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರು.

ವೇಶ್ಯಾವಾಟಿಕೆ, ದಲ್ಲಾಳಿಗಳು (‘ಪಿಂಪ್‌ಗಳು’), ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಆದಾಯದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ವಯಸ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅಪರಾಧೀಕರಿಸುವ ಅನೈತಿಕ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ತಡೆ ಕಾಯಿದೆ (ITPA) ಅನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಬೇಕೆಂದು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಒಕ್ಕೂಟದ ಮುಖಂಡರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಹಿರಿಯ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯ ನಾಯಕಿ ಭಾಗ್ಯ ಹೇಳಿದರು: “ಐಟಿಪಿಎ ಸುತ್ತಲಿನ ಈ ಅಂಶಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಪರಾಧೀಕರಣವನ್ನು ನಾವು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತೇವೆ. ಪುರಾತನ ಕಾನೂನನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಬೇಕು.

Kar SexWorkers Union 24june2022 Silence speaks at Freedom park2

ಆಲ್ಟರ್ನೇಟಿವ್ ಲಾ ಫೋರಮ್‌ನ ವಕೀಲೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಪೂರ್ಣಾ ಆರ್ ಅವರು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು, ಇದು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರನ್ನು ಬಲಿಪಶುಗಳಂತೆ ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನು ಸೇವೆಗಳ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದೆ. “ಎಸ್‌ಸಿ ಆದೇಶವು ಬೀದಿ-ಆಧಾರಿತ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯದು ಆದರೆ ಇದು ವೇಶ್ಯಾಗೃಹಗಳು ಮತ್ತು ವೇಶ್ಯಾಗೃಹ ಆಧಾರಿತ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಅಪರಾಧೀಕರಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ಆದರೆ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಇದು ಉತ್ತಮ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ.

ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಸೆಟ್ಲ್‌ಮೆಂಟ್‌ನ ಪ್ರೊ.ನೀತಿ ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಕುರಿತು ಮುಂಬರುವ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬರೆದ ಅನಂತ್ ಕಾಮತ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಇದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಬೆಳಗ್ಗೆ ನಡೆದ ಸೆಕ್ಸ್‌ ವರ್ಕರ್ಸ್‌ ಸಂವಾದದಲ್ಲಿ ಸಿಎಸ್‌ ದ್ವಾರಕಾನಾಥ್‌ ಮಾತನಾಡಿ, ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರು ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗದವರು. ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ ಆಯೋಗದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದಾಗ, ಆಯೋಗವು ವಿಸ್ತೃತ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರನ್ನು BC 2A ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿತು. ಕಳೆದ 12 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸತತ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿಲ್ಲ.

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯ ರೈತ ಸಂಘದ ಹಿರಿಯ ಮುಖಂಡರಾದ ಜೆ.ಎಂ.ವೀರಸಂಗಯ್ಯ ಅವರು ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಆಂದೋಲನಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು 11 ಅಥವಾ 15 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ನಿರ್ಮಿತ ಕೆರೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಸುಳೇಕೆರೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಶಾಂತವ್ವ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು. ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ದಾವಣಗೆರೆ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಚನ್ನಗಿರಿ ತಾಲೂಕಿನಲ್ಲಿದ್ದು, 4,700 ಎಕರೆ ಭೂಮಿಗೆ ನೀರುಣಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 170 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಹಳ್ಳಿಗಳು ಇದರಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುತ್ತವೆ.

ಆಕ್ಷನ್‌ಏಡ್‌ನ ನಂದಿನಿ, “ನಾವು ಲೈಂಗಿಕತೆಯ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ನೈತಿಕತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಾರದು. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಳಸುತ್ತೇವೆ, ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ದೇಹದ ಇತರ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಳಸಬಹುದು, ಅದು ನಮಗೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟು ಮಾಡಬಾರದು ಮತ್ತು ಅವರು ಕೆಲಸಗಾರರಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು.

ಕೆಎಸ್‌ಡಬ್ಲ್ಯುಯು ಮುಖಂಡರೂ ಆಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ

– ಕಾರ್ಮಿಕ ಕಾನೂನುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕೆಲಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ಒದಗಿಸಿ

– ಸ್ವಂತ ಮನೆ ಹೊಂದಿರದ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ ವಸತಿ ಒದಗಿಸಿ

– ನಿವೃತ್ತ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ (40 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರು) ಪಿಂಚಣಿ ಮತ್ತು ಪರ್ಯಾಯ ಜೀವನೋಪಾಯವನ್ನು ಒದಗಿಸಿ

– ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನಗಳು, ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹಾಸ್ಟೆಲ್ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು

-ಲೈಂಗಿಕ ಕೆಲಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯರ ಮಕ್ಕಳ ಆರೈಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳು.